Yankin Larabawa
Yankin Larabawa | |||||
---|---|---|---|---|---|
شبه الجزيرة العربية (ar) | |||||
| |||||
| |||||
Wuri | |||||
| |||||
Yawan mutane | |||||
Faɗi | 77,584,000 (2002) | ||||
• Yawan mutane | 24.25 mazaunan/km² | ||||
Labarin ƙasa | |||||
Bangare na | Gabas ta tsakiya | ||||
Yawan fili | 3,200,000 km² | ||||
Wuri a ina ko kusa da wace teku | Gulf of Aqaba (en) , Red Sea, Arabian Sea (en) , Persian Gulf (en) , Tekun Indiya, Strait of Hormuz (en) da Gulf of Oman (en) | ||||
Wuri mafi tsayi | Jabal an Nabi Shu'ayb (en) (3,666 m) | ||||
Sun raba iyaka da |
Yankin Larabawa[1] yanki ne a kudu maso yammacin Asiya a mahaɗar Afirka da Asiya. Tana gabas da Habasha da arewacin Somaliya; kudancin Isra’ila, yankunan Falasdinawa da ake takaddama kansu, da Jordan; da kuma kudu maso yamma na Iran.
Ruwan da ke kewayen Arabiya sune: a kudu maso yamma da Bahar Maliya da Tekun Aqaba; a kudu maso gabas Tekun Larabawa; kuma a arewa maso gabashin Tekun Oman da na Tekun Fasiya.
Larabawa sun haɗa da ƙasashen:
Yankin wani yanki ne na Gabas ta Tsakiya, amma wannan galibi yana nufin yankin Larabawa tare da Levant da Mesopotamia. Kalmar "Arabia" galibi tana nufin Saudiyya kawai.
Ƙasar Saudi Arabiya ta mamaye kusan dukkanin ƙasar Larabawa. Mafi yawan mazauna yankin na larabawa suna rayuwa ne a Saudiyya da Yemen. Arewacin Larabawa na da mahimman rijiyoyin mai . Canjin yanayi da karancin ruwa sun shafi dukkan wannan yankin. [2] Ruwa ya yi ƙaranci saboda adadin mutane ya girma sosai. Mafi yawan koguna ana tatsewa ne a saman hanyoyinsu, wanda ke rage ruwa a can kasan kogunan.
Waje / ilimin ƙasa
[gyara sashe | gyara masomin]Farantin Larabawa ƙaramin farantin tectonic ne a arewaci da gabas. Mafi shaharar yanayin yankin larabawa shine hamada . A kudu maso yamma akwai jerin tsaunuka. Waɗannan suna samun ƙarin ruwan sama fiye da sauran yankin teku.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]Shafuka masu alaƙa
[gyara sashe | gyara masomin]- Tarihin larabawa
Sauran yanar gizo
[gyara sashe | gyara masomin]- Arabia harkokin wajen Birtaniyar, Office, 1920