Jump to content

Xylophone

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Xylophone
type of musical instrument (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na chime bar (en) Fassara
Hornbostel-Sachs classification (en) Fassara 111.212
xylophone
xylophone

xylophone ( from Tsohon Girkanci ξύλον  ; [1] [2] lit. ' ) kayan kida ne a cikin dangin kaɗa wanda ya ƙunshi sandunan katako da mallet suka buge. Kamar glockenspiel (wanda ke amfani da sandunan ƙarfe), xylophone da gaske ya ƙunshi saitin maɓallan katako waɗanda aka tsara a cikin salon maɓalli na piano . Kowace mashaya wayar magana ce da aka kunna zuwa farar sikelin kiɗa, ko dai pentatonic ko heptatonic a cikin yanayin kayan kida na Afirka da Asiya da yawa, diatonic a yawancin kayan aikin yara na yamma, ko chromatic don amfani da makaɗa.

Xylophone

Ana iya amfani da kalmar xylophone gabaɗaya, don haɗa duk irin waɗannan kayan aikin kamar marimba, balafon har ma da semantron. Duk da haka, a cikin ƙungiyar makaɗa, kalmar xylophone tana nufin musamman kayan aikin chromatic na ɗan ƙaramin tsayi mai tsayi da busasshiyar timbre fiye da marimba, kuma waɗannan kayan aikin biyu bai kamata a ruɗe ba. An san mutumin da ke kunna xylophone a matsayin xylophonist ko kuma kawai ɗan wasan xylophone.[1]

  1. ξύλον, Henry George Liddell, Robert Scott, A Greek-English Lexicon, on Perseus
  2. φωνή, Henry George Liddell, Robert Scott, A Greek-English Lexicon, on Perseus