Solton Achilova
Solton Achilova | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Turkmenistan, 1950 (73/74 shekaru) |
ƙasa | Turkmenistan |
Sana'a | |
Sana'a | mai daukar hoto, reporter (en) da Mai kare ƴancin ɗan'adam |
Gurban Soltan Achilova ko Soltan Açylowa ko Gurbansoltan Achilova (an haife ta a shekara ta 1949) 'yar jaridar hoto ce na Turkmenistani L. Ta kasance wacc aka zaɓa don bada Kyautar Martin Ennals don Masu Kare Hakkokin Ɗan Adam a shekarar 2021. An ba da rahotonta a matsayin 'yar jarida tilo mai sukar lamirin a Turkmenistan. An bayyana ƙasarta a matsayin baƙin rami na bayanai wanda Koriya ta Arewa kawai ta wuce.
Rayuwa
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Achilova a cikin shekarun 1948, [1] 1949[2] ko 1950. A shekara ta 1979 ita da mijinta sun haifi 'ya'ya huɗu kuma dangin sun zauna a wani gida da suka mallaka a Ashgabat, babban birnin Turkmenistan.[3] Ita ba 'yar jarida ba ce kuma mai yiwuwa ba za ta taɓa gane ba idan ba don wani taron ba a cikin watan Maris 2006.[1][4]
Yayin da Achilova ta fita daga gidanta wata rana kuma 'yarta tana gida, ma'aikata sun zo, ba tare da sanarwa ba, don rushe gidan danginta. 'Yan sanda sun taimaka wajen korar dangin kuma hukumomi ba su bayar da diyya kan asarar da suka yi ba. Ta tuntubi kotuna da ofishin babban mai gabatar da ƙara amma duk da ta samu irin wannan shari’a ne na rashin adalci. Ta zama 'yar jarida, ta yi amfani da kyamararta don rubuta abubuwan da ta gano. [1] Ba ta da hanyar shiga intanet a gida kuma ana kwatanta ƙasarta a matsayin "babban rami na bayanai", sai dai Koriya ta Arewa ta wuce wannan.
A cikin shekarar 2019 ta kasance mai ba da gudummawa ga gidan yanar gizon adawa, Khronika Turkmenistana [5] (hronikatm.com), wanda aka fara a cikin shekarar 2006. [6] An hana ta fita daga ƙasar don zuwa wani taron karawa juna sani a Jojiya. [5] Tambayoyin da kwamitin kare ’yan jarida suka yi kan dalilin hana ta tafiya ba a amsa ba.
An ba da rahoton Achilova a matsayin 'yar jarida ɗaya tilo mai suka a fili a Turkmenistan. Tana gudanar da gidan yanar gizo a cikin ƙasar da aka hana shiga intanet. Duk da haka tana da ziyarar 30,000 zuwa rukunin da take amfani da shi kowace rana (kamar na 2021). Ta bayar da rahoto kan take hakkin ɗan Adam a ƙasarta. Ta ce shekaru talatin tana fatan samun ci gaba amma hakan bai samu ba. Ta ce ana kallon mutanen da ke fafutukar kare hakkin bil’adama kuma ba wai kawai kama su ba ne, ana kuma matsa musu lamba kan ‘yan uwansu.[7]
An zaɓi ta ne don bada lambar yabo ta Martin Ennals don masu kare hakkin ɗan Adam na shekarar 2021 tare da Loujain al-Hathloul daga Saudi Arabia da Yu Wensheng daga China. An ba da lambar yabo ta wannan shekarar ga lauya Yu Wensheng wanda ke zaman ɗaurin shekaru huɗu a ƙasar Sin bayan yanke shawarar kare hakkin ɗan Adam na wasu. Achilova ita kaɗai ce daga cikin waɗanda aka zaɓa wacce ta iya yin jawabi a bikin yayin da ta aika da wani bidiyo da aka riga aka naɗa.[7] Achilova ba ta sami damar halarta da kanta ba saboda ƙuntatawa na COVID-19 na cutar sankara kuma lambar yabo ta na biyu ta kasance tare da su.[8]
Achilova ta sake shiga cikin labarai a watan Nuwamba 2023 lokacin da aka hana ta halartar bikin Martin Ennals Award a Geneva. Hukumomi sun sake tsare ta a Turkmenistan yayin da ita da 'yarta suka yi kokarin tafiya a ranar 17 ga watan Nuwamba.[7] An yi mata tambayoyi tare da mata bincike sau biyu amma ba a tuhume ta ba. Har yanzu ta kasance mai sukar gwamnatin ƙasar ta kuma tana son karɓar lambar yabo daga shekarun 2021.[8] Babban dalilin da ma’aikatan kan iyakokin ƙasar suka bayar na hana ta fita ƙasar shi ne fasfo ɗinsu ba shi da inganci.[7] Masu sharhi sun kammala cewa suna kokarin hana ta kara bayyana rashin adalci a ƙasar. Tana sa ran ganawa da mutane daga ofishin hukumar kare hakkin bil adama ta Majalisar Ɗinkin Duniya kuma an gayyace ta don yin magana a jami'ar Geneva a cikin makon kare hakkin bil'adama. [9]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 "Turkmenistan through the eyes of Soltan Achilova". Martin Ennals Award (in Turanci). Retrieved 2024-04-22. Cite error: Invalid
<ref>
tag; name ":0" defined multiple times with different content - ↑ Aý/Ar (2019-10-01). "Tanymal türkmen žurnalisti Soltan Açylowa 70 ýaşady". Azatlyk Radiosy (in Tukmenistanci). Retrieved 2024-04-22.
- ↑ Aý/Ar (2019-10-01). "Tanymal türkmen žurnalisti Soltan Açylowa 70 ýaşady". Azatlyk Radiosy (in Tukmenistanci). Retrieved 2024-04-22.
- ↑ Aý/Ar (2019-10-01). "Tanymal türkmen žurnalisti Soltan Açylowa 70 ýaşady". Azatlyk Radiosy (in Tukmenistanci). Retrieved 2024-04-22.
- ↑ 5.0 5.1 "Turkmenistan journalist Soltan Achilova barred from traveling abroad". Committee to Protect Journalists (in Turanci). 2019-03-25. Retrieved 2024-04-22.
- ↑ "Khronika Turkmenistana". Caspian at Harvard.edu. Retrieved 22 April 2024.
- ↑ 7.0 7.1 7.2 7.3 "Jailed Chinese lawyer Yu Wensheng wins human rights award". euronews (in Turanci). 2021-02-12. Retrieved 2024-04-22. Cite error: Invalid
<ref>
tag; name "award2021" defined multiple times with different content - ↑ 8.0 8.1 Najibullah, Farangis (2023-11-21). "Turkmen Journalist Defiant After Being Strip-Searched, Stopped From Flying To Europe". Radio Free Europe/Radio Liberty (in Turanci). Retrieved 2024-04-22.
- ↑ "Turkmenistan: Journalist Prevented from Travelling Abroad | Human Rights Watch" (in Turanci). 2023-11-21. Retrieved 2024-04-22.