Jump to content

Bara people

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

A tarihi an shirya Bara a cikin masarautu masu alaƙa da yawa waɗanda manyan sarakuna na layin Zafimanely ke mulki. Sun kasance da haɗin kai a ƙarƙashin sarki ɗaya a ƙarshen ƙarni na 18 kafin su sake rushewa cikin mulkoki masu gasa. A cikin karni na 19, Bara shiga cikin cinikin bayi da shanu da hare-hare zuwa yankunan makwabta sun ga dukiyarsu da iko sun karu duk da ƙungiyar siyasa ta ragu. Wannan ikon tattalin arziki ya ba Bara damar ci gaba da samun 'yancin kai daga fadada ikon Masarautar Imerina da kuma tsayayya da ikon Faransa kusan kusan shekaru goma bayan mulkin mallaka a 1896. Andre Resampa, wani shugaban siyasa mai iko a cikin sauyawa zuwa 'yancin kai na Madagascar a shekarar 1960, ya fito ne daga kabilun Bara. Akwai kimanin 520,000 Bara a Madagascar a shekara ta 2000 wanda ya kasance kusan kashi uku cikin dari na yawan jama'a, kuma sun kasance manyan makiyaya da 'yan kasuwa na tsibirin.[1]

  1. https://en.wikipedia.org/wiki/Bara_people