Jump to content

All Progressives Grand Alliance

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
All Progressives Grand Alliance

Bayanai
Gajeren suna APGA
Iri jam'iyyar siyasa
Ƙasa Najeriya
Ideology (en) Fassara progressivism (en) Fassara, Kishin ƙasa da decentralization (en) Fassara
Mulki
Hedkwata Abuja
Tarihi
Ƙirƙira 2003
Ta biyo baya All Progressives Congress
Dissolved 2013
All Progressives Grand Alliance
All Progressives Grand Alliance

Jam'iyyar All Progressives Grand Alliance ( APGA ) jam'iyyar siyasa ce a ƙasar Najeriya .

Tarihin zabe

[gyara sashe | gyara masomin]

A zaben ƴan majalisar dokokin da aka gudanar a ranar 12 ga watan Afrilun 2003, jam’iyyar ta samu kashi 1.4% na kuri’un jama’a da kujeru 2 cikin 360 na majalisar wakilan Najeriya amma babu kujeru a majalisar dattawa. Ɗan takararta a zaɓen shugaban ƙasa na 19 ga Afrilu 2003, Chukwuemeka Odumegwu Ojukwu, ya samu kashi 3.3% na ƙuri'un da aka kaɗa.

A zaben gwamna na watan Afrilun 2011, Cif Rochas Okorocha (APGA) ya zama gwamnan jihar Imo, inda ya samu kuri'u 15% fiye da gwamna mai ci Ikedi Ohakim (PDP). An fara zaɓen ɗan takarar jam’iyyar APGA a matsayin gwamnan jihar Anambra.[1]

A watan Fabrairun 2013, wani ɓangare na jam'iyyar ya hade da Action Congress of Nigeria, All Nigeria Peoples Party, Congress for Progressive Change ya kafa jam'iyyar All Progressives Congress (APC). A halin yanzu dai jam’iyyar tana da gwamna, wanda a halin yanzu yake mulkin jihar Anambra da ke Kudu maso Gabashin Najeriya. Haka kuma, a watan Janairun 2018, jam’iyyar ta samu kujera a majalisar dattawa bayan kammala zaben fidda gwani. Dukkan shugabannin kananan hukumomin jihar Anambra, ƴan jam’iyyar APGA ne masu ɗauke da kati.[2]

Jam’iyyar ta samu gagarumin ci gaba a zaɓen 2019 inda ta samu kujeru 7 a majalisar wakilai idan aka kwatanta da zaben 2015 inda kujeru biyu kacal suka samu.

Bayan an daɗe ana takun saƙa tsakanin Edozie Njoku da Victor Oye, waɗanda dukkansu ke ikirarin cewa shi ne shugaban jam’iyyar, kwamitin zartarwa na ƙasa ya dakatar da dukkansu daga jam’iyyar tare da nada mataimakin shugaban jam’iyyar na kasa Jude Okeke a matsayin shugaban riko a watan Yuni 2021.[3] Duk da haka, Oye ya ci gaba da riƙe da yawa daga cikin jam’iyyar tare da ikirarin cewa shi ne shugaban da ya dace har sai da kotun koli ta yanke hukunci a kan Oye a watan Oktoba 2021.

Sakatariyar jam'iyar All Progressives Grand Alliance, Asaba, jihar Delta

Ƴan majalisa

[gyara sashe | gyara masomin]
Majalisar Wakilai (Zaben 2019)
Memba Jiha
1 Umeoji, Chukwuma Michael Anambara ( Aguata )
2 Chinedu Benjamin Obidigwe Anambra (ANAMBRA GABAS / ANAMBRA WEST)
3 Ifeanyi Chudy Momah Anambara ( Ihiala )
4 Ezenwankwo Okwudili Anambra (ORUMBA AREWA / ORUMBA SOUTH)
5 Orwase Hembe Herman Jihar Benue (KONSHISHA / VANDEIKYA)
6 Onuh Onyeche Albarka Jihar Benue (OTUKPO/OHIMINI)
7 Usman Danjuma Shiddi Taraba State(IBI/WUKARI)
8 Ossy Prestige (marigayi) Jihar Abia (ABA AREWA / KUDU)
  1. Maram, Mazen (7 February 2013). "Nigerian Biggest Opposition Parties Agree to Merge". Bloomberg. Retrieved 11 February 2013.
  2. Erunke, Joseph. "Jude Okeke emerges new acting chairman as APGA sacks factional chairmen". Vanguard. Retrieved 15 June 2021.
  3. Olokor, Friday; Okafor, Tony (14 October 2021). "Supreme Court declares Soludo APGA candidate, returns Oye chairman". The Punch. Retrieved 15 October 2021.