Laingsburg, Afirka ta Kudu
Laingsburg, Afirka ta Kudu | ||||
---|---|---|---|---|
gari | ||||
Bayanai | ||||
Farawa | 1879 | |||
Ƙasa | Afirka ta kudu | |||
Babban birnin | Laingsburg Local Municipality (en) | |||
Lambar aika saƙo | 6900 da 6900 | |||
Local dialing code (en) | 023 | |||
Wuri | ||||
| ||||
Ƴantacciyar ƙasa | Afirka ta kudu | |||
Province of South Africa (en) | Western Cape (en) | |||
District municipality (en) | Central Karoo District Municipality (en) | |||
Local municipality (en) | Laingsburg Local Municipality (en) |
Laingsburg birni ne, da ke a lardin Western Cape a ƙasar Afirka ta Kudu . Gari ne mai girman gaske na noma a cikin Babban Karoo mai ƙarancin ruwa. An lalata wani ɓangare a cikin wata ambaliyar ruwa a shekarar 1981.[1]
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]Bayan zuwan farkon mutanen Dutch, Jamusanci da Huguenot majagaba a cikin shekarun 1727-1728, dangin 18 Trekboer manoma suka zauna a yankin da suka tashi daga Still Bay da Swellendam, ƙarƙashin jagorancin Meiring, Bezuidenhout, Botha, van Rooyen, van Heerden., Holtzhausen, Eksteen, Du Plouuy, Roussouw, Joubert da iyalan Viljoen, waɗanda suka kafa gonakin tumaki da orange a yankin. A cikin shekarar 1738 matsugunin ya tayar da wani rukunin 'yan bindiga na Commando na 20 Riflemen, 5 Mounted Riflemen, bindigogin fili 2 da masu bindiga 8. Kwamandan Cornelius Steyn da Field Cornet Petrus Holtzhausen ne suka jagorance shi har zuwa shekarun 1760s. A cikin shekarun 1760s kwamandojin ya shirya dogon zango na ladabtarwa da bincike a cikin Beaufort West da Nelspoort don dawo da shanu da tumaki. A shekara ta 1774 matsugunin sun aika da wani rukunin kwamandoji na gaba a ƙarƙashin jagorancin Veldkornet Bronkhorst na 30 Mounted Riflemen tare da 'yan bindigar Mounted ɗauke da 80 guda biyu. mm filin cannons don leƙo asirin yankin da ke kusa da Graaff Reinet inda suka yi artabu da ƙabilu 500 na asali kuma suka ci su. Sun kuma yi arangama a taƙaice da wani kwamandan kwamitin VOC mai irin wannan ƙarfi ƙarƙashin jagorancin Field Cornet Arnoldus van der Merwe da Kapitein Gerhardus Swanepoel da suka taso daga Oudtshoorn . Daga ƙarshe iyalai 15 daga Laingsburg, waɗanda adadinsu ya kai su 162 Whites, suna cikin manoman majagaba na farko da suka zauna a Graaff Reinet a shekarar 1778, ciki har da van der Westhuizen, van Heerden, van Zyl, Bronkhorst, Blignaut, Steyn, Holtzhausen, Reynecke, Eksteen, Engelbrecht., Viljoen, Rousouw da Terre Blanche iyalai.
Asalin layin dogo
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin shekarun 1870s, gwamnatin Firayim Minista John Molteno ta lura da wani gagarumin faɗaɗa tsarin layin dogo na Cape Colony . [2] Hanyar (wanda firaministan ya zaɓa tare da taswira, alƙalami da mai mulki) ya bi ta wata gona mai suna Vischkuil-aan-de-Buffelsrivier (tafkin kamun kifi a kan kogin Buffalo) wanda wani mutum mai suna Stephanus Greeff ya saya don manufar ci gaba. [3]
Canje-canje suna
[gyara sashe | gyara masomin]An kammala layin a cikin shekarar 1878 kuma an gina ƙaramin siding mai suna Buffelsrivier a gonar. Tare da hanyar jirgin ƙasa, ba da daɗewa ba wani gari ya fara haɓaka. Ba da daɗewa ba aka sake masa suna Nassau don guje wa ruɗani da Kogin Buffalo a Gabashin London, kuma a ƙarshe ya canza zuwa sunan Laingsburg, bayan John Laing wanda shi ne Kwamishinan Ƙasar Crown a lokacin. Tun da farko ana kiran garin Laing's Town, amma ba da dadewa ba 'yan Afirkan da ke magana da mazauna yankin suka fara kiransa da "Links Toon", wanda ke nufin yatsan hannu na hagu, don haka aka canza wa garin suna "Laingsburg".
Municipal
[gyara sashe | gyara masomin]An kafa garin a cikin 1881 kuma ya zama gunduma a cikin shekarar 1904. Tun daga lokacin an faɗaɗa ƙaramar Laingsburg zuwa Bergsig, Goldnerville da Matjiesfontein .
Ambaliyar Flash ta 1981
[gyara sashe | gyara masomin]A ranar 25 ga watan Janairu, 1981, a cikin shekara ɗari na Laingsburg, mafi girman ɓangaren garin ya shafe cikin mintuna kaɗan ta hanyar ambaliya mafi ƙarfi da aka taɓa samu a Babban Karoo. Bayan da wani gajimare ya fashe zuwa yankin arewa maso gabas da ke kudu da Komsberg, wata katafariyar katangar ruwa ta gangaro zuwa kogin Buffes tare da share duk wani abu da ya ci karo da shi a hanyarsa. Dabbobi, mutane da dukiyoyinsu an share su tare da jefar da su a ƙarƙashin ƙasa na mita. Masana kimiyyar ruwa sun ƙiyasta cewa ambaliya a Laingsburg mai girman wannan girman tana da tazarar maimaita sau ɗaya, a matsakaita, kowace shekara 100 .
Kafin ambaliyar ruwan, da farko ya fara da wani ruwa mai haske wanda manoman yankin suka yi maraba da shi, tun da ba a yawan samun ruwan sama. Amma, kasan yankin yana da irin yanayin da ba zai iya sha ruwan sama da yawa ba. Sakamakon haka shi ne cewa ruwa yana malalawa kai tsaye zuwa cikin koguna. Ruwa da aka gina a cikin Baviaans, Wilgerhout da Buffels Rivers da haɗuwarsu a ƙaramin gari. Kogunan sun girma cikin sauri daga ƙananan ƙoramai zuwa ga bangon ruwa mai ruri kusan 6 m girma. A cikin sa'o'i kaɗan garin ya kasance karkashin ruwa kuma mazauna garin sun yi yaki domin tsira da rayukansu.
A lokacin ambaliya 'The Great Trek Monument', wanda aka gina a Laingsburg a babban titi a shekarar 1938 don girmama bikin cika shekaru 100 na Babban Trek, an wanke. Bayan ambaliya an gano babban ɓangare na abin tunawa amma tudun abin tunawa ya bace. A cikin watan Yunin 2015 Andries Gertse ya murmure kwatsam a kan titin Buffelsriver a gadar Railroad. Bayan ambaliya an sake gina wani abin tunawa ba tare da asalin tudu ba, amma tare da wani sabon tudu akan Buffesriver kusa da N1. Tare da dawo da tushe na asali an kammala tarihin abin tunawa. Gundumar ta yanke shawarar sanya matattara a gidan kayan tarihi na Ambaliyar ruwa. Babban abin tunatarwa ne kan yadda ruwan ke da ƙarfi, don samun damar karya abin tunawa gida biyu, da ɗaukar guntuwar kilomitoci a cikin kogin.
Mutane guda 104 ne suka mutu a ambaliyar Laingsburg, kuma gawarwaki su 32 ne kawai aka taɓa ganowa. A cikin gidaje 184 da ke garin, guda 21 ne kawai ruwan bai shafe su ba, sauran ko dai sun lalace gaba ɗaya, ko kuma sun lalace sosai har sai an sake gina su.
( Source Ronny Van den Hoeck - Tafiya ta Pongoa - Jagoran Kasa ta Afirka ta Kudu - Hartbeespoortdam) (Madogararsa - Gidan Tarihi na Ruwa na Laingsburg)
Yanayin Ƙasa
[gyara sashe | gyara masomin]Laingsburg yana kan hanyar N1, a Lat: -33.20, Dogon: 20.85, a lardin Western Cape na Afirka ta Kudu.
Garin yana cikin Babban Karoo, yanki mai matsakaicin hamada na Afirka ta Kudu. Jimlar ruwan sama na garin ya kai kusan 150mm a kowace shekara. Babban ruwa shine maɓuɓɓugar ruwa a yankin Moordenaars Karoo. Kodayake kogin Buffels yana bi ta cikin garin, kogin da wuya ya sami ruwa. Lokacin bazara yana da zafi da bushewa, tare da yanayin zafi yawanci ya wuce 30 °C. Lokacin sanyi yana da ɗanɗano zuwa wani lokacin sanyi sosai, tare da dusar ƙanƙara lokaci-lokaci yana faruwa a yankin da ke kewaye. Hanyar Seweweekspoort tana kusa da R323 zuwa kudu na garin.
Tattalin Arziki
[gyara sashe | gyara masomin]Tattalin arzikin Laingsburg ya dogara ne a kan noma da kiwon awaki, tumaki, lucerne (Alfalfa), ' ya'yan itace da kayan marmari .
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Main Place Laingsburg". Census 2011.
- ↑ Burman, Jose (1984).
- ↑ Royal Colonial Society: Proceedings of the Royal Colonial Institute.